FASHION

โว้กรายงานสด! นี่คือรายชื่อทั้งหมดของผู้ชนะรางวัลลูกโลกทองคำ ครั้งที่ 77

     นับเป็นธรรมเนียมในทุกๆ ปีที่เราจะได้เห็นการรวมตัวกันของเหล่าศิลปิน และดาราระดับฮอลลีวู้ด ในงานประกาศรางวัลอันทรงเกียรติอย่าง Golden Globe Awards ประจำปี 2020 ที่ครั้งนี้จัดขึ้นเป็นครั้งที่ 77 แล้ว นอกจากลุคพรมแดงที่ทุกคนรอติดตามชม อีกหนึ่งสิ่งสำคัญก็คงจะหนีไม่พ้นรายชื่อของผู้ชนะรางวัลประจำปีในแต่ละสาขารางวัล ที่ครั้งนี้โว้กประเทศไทยพร้อมรายงานแบบเกาะติดให้คุณได้รู้กันที่นี่...

รางวัลบทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

ผู้ชนะรางวัล : Quentin Tarantino (“Once Upon a Time in Hollywood”)

Noah Baumbach (“Marriage Story”)
Bong Joon-ho and Han Jin-won (“Parasite”)
Anthony McCarten (“The Two Popes”)
Steven Zaillian (“The Irishman”)

 

รางวัลนักแสดงซีรีส์โทรทัศน์ฝ่ายชายยอดเยี่ยม ประเภทละครดราม่า

ผู้ชนะรางวัล : Brian Cox (“Succession”)

Kit Harington (“Game of Thrones”)
Rami Malek (“Mr. Robot”)
Tobias Menzies (“The Crown”)
Billy Porter (“Pose”)

 

รางวัลภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม

ผู้ชนะรางวัล : “Parasite” (Neon)

“The Farewell” (A24)
“Les Misérables” (Amazon)
“Pain and Glory” (Sony Pictures Classics)
“Portrait of a Lady on Fire” (Neon)

 

รางวัลนักแสดงซีรีส์โทรทัศน์ฝ่ายหญิงยอดเยี่ยม ประเภทละครเพลง หรือละครตลก

ผู้ชนะรางวัล : Phoebe Waller-Bridge (“Fleabag”)

Christina Applegate (“Dead to Me”)
Rachel Brosnahan (“The Marvelous Mrs. Maisel”)
Kirsten Dunst (“On Becoming a God in Central Florida”)
Natasha Lyonne (“Russian Doll”)

 

รางวัลซีรีส์โทรทัศน์ยอดเยี่ยม ประเภทละครดราม่า

ผู้ชนะรางวัล : “Succession” (HBO)

“Big Little Lies” (HBO)
“The Crown” (Netflix)
“Killing Eve” (BBC America)
“The Morning Show” (Apple TV Plus)

 

รางวัลนักแสดงซีรีส์สมทบชายยอดเยี่ยม ประเภท Limited Series หรือ Motion Picture 

ผู้ชนะรางวัล : Stellan Skarsgård (“Chernobyl”) 

Alan Arkin (“The Kominsky Method”)
Kieran Culkin (“Succession”)
Andrew Scott (“Fleabag”)
Henry Winkler (“Barry”)

 

รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม ประเภท Limited Series หรือ Motion Picture Made for Television สำหรับโทรทัศน์

ผู้ชนะรางวัล : Russell Crowe (“The Loudest Voice”)

Christopher Abbott (“Catch-22”)
Sacha Baron Cohen (“The Spy”)
Jared Harris (“Chernobyl”)
Sam Rockwell (“Fosse/Verdon”)

 

รางวัลนักแสดงซีรีส์โทรทัศน์ฝ่ายชายยอดเยี่ยม ประเภทละครเพลง หรือ ละครตลก

ผู้ชนะรางวัล : Ramy Youssef (“Ramy”)

Michael Douglas (“The Kominsky Method”)
Bill Hader (“Barry”)
Ben Platt (“The Politician”)
Paul Rudd (“Living with Yourself”)

 

รางวัลภาพยนตร์ดราม่ายอดเยี่ยม

ผู้ชนะรางวัล : “1917” (Universal)

“The Irishman” (Netflix)
“Marriage Story” (Netflix)
“Joker” (Warner Bros.)
“The Two Popes” (Netflix)

 

รางวัลนักแสดงฝ่ายหญิงยอดเยี่ยม ประเภทภาพยนตร์ดราม่า

ผู้ชนะรางวัล : Renée Zellweger (“Judy”)

Cynthia Erivo (“Harriet”)
Scarlett Johansson (“Marriage Story”)
Saoirse Ronan (“Little Women”)
Charlize Theron (“Bombshell”)

 

รางวัลนักแสดงฝ่ายชายยอดเยี่ยม ประเภทภาพยนตร์ดราม่า

ผู้ชนะรางวัล : Joaquin Phoenix (“Joker”)

Christian Bale (“Ford v Ferrari”)
Antonio Banderas (“Pain and Glory”)
Adam Driver (“Marriage Story”)
Jonathan Pryce (“The Two Popes”)

 

รางวัลภาพยนตร์ละครเพลง หรือภาพยนตร์ตลกยอดเยี่ยม

ผู้ชนะรางวัล : “Once Upon a Time in Hollywood” (Sony)

“Dolemite Is My Name” (Netflix)
“Jojo Rabbit” (Fox Searchlight)
“Knives Out” (Lionsgate)
“Rocketman” (Paramount)

 

รางวัลนักแสดงฝ่ายหญิงยอดเยี่ยม ประเภทภายนตร์ละครเพลง หรือภาพยนตร์ตลก

ผู้ชนะรางวัล : “Once Upon a Time in Hollywood” (Sony)

Ana de Armas (“Knives Out”)
Cate Blanchett (“Where’d You Go, Bernadette”)
Beanie Feldstein (“Booksmart”)
Emma Thompson (“Late Night”)

 

รางวัลนักแสดงฝ่ายชายยอดเยี่ยม ประเภทภาพยนตร์ละครเพลง หรือภาพยนตร์ตลก

ผู้ชนะรางวัล : Taron Egerton (“Rocketman”)

Daniel Craig (“Knives Out”)
Roman Griffin Davis (“Jojo Rabbit”)
Leonardo DiCaprio (“Once Upon a Time in Hollywood”)
Eddie Murphy (“Dolemite Is My Name”)

 

รางวัลภาพยนตร์แอนิเมชั่นยอดเยี่ยม

ผู้ชนะรางวัล : “Missing Link” (United Artists Releasing)

“Frozen 2” (Disney)
“How to Train Your Dragon: The Hidden World” (Universal)
“The Lion King” (Disney)
“Toy Story 4” (Disney)

 

รางวัลนักแสดงภาพยนตร์สมทบหญิงยอดเยี่ยม

ผู้ชนะรางวัล : Laura Dern (“Marriage Story”)

Kathy Bates (“Richard Jewell”)
Annette Bening (“The Report”)
Jennifer Lopez (“Hustlers”)
Margot Robbie (“Bombshell”)

 

รางวัลนักแสดงภาพยนตร์สมทบชายยอดเยี่ยม

ผู้ชนะรางวัล : Brad Pitt (“Once Upon a Time in Hollywood”)

Tom Hanks (“A Beautiful Day in the Neighborhood”)
Anthony Hopkins (“The Two Popes”)
Al Pacino (“The Irishman”)
Joe Pesci (“The Irishman”)

 

รางวัลผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

ผู้ชนะรางวัล : Sam Mendes (“1917”)

Bong Joon-ho (“Parasite”)
Todd Phillips (“Joker”)
Martin Scorsese (“The Irishman”)
Quentin Tarantino (“Once Upon a Time in Hollywood”)

 

รางวัลดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

ผู้ชนะรางวัล : Hildur Guðnadóttir (“Joker”)

Alexandre Desplat (“Little Women”)
Randy Newman (“Marriage Story”)
Thomas Newman (“1917”)
Daniel Pemberton (“Motherless Brooklyn”)

 

รางวัลเพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

ผู้ชนะรางวัล : “I’m Gonna Love Me Again” (“Rocketman”)

“Beautiful Ghosts” (“Cats”)
“Into the Unknown” (“Frozen 2”)
“Spirit” (“The Lion King”)
“Stand Up” (“Harriet”)

 

รางวัลนักแสดงซีรีส์โทรทัศน์ฝ่ายหญิงยอดเยี่ยม ประเภทละครดราม่า

ผู้ชนะรางวัล : Olivia Colman (“The Crown”)

Jennifer Aniston (“The Morning Show”)
Jodie Comer (“Killing Eve”)
Nicole Kidman (“Big Little Lies”)
Reese Witherspoon (“The Morning Show”)

 

รางวัลซีรีส์โทรทัศน์ยอดเยี่ยม ประเภทละครเพลง หรือละครตลก

ผู้ชนะรางวัล : “Fleabag” (Amazon)

“Barry” (HBO)
“The Kominsky Method” (Netflix)
“The Marvelous Mrs. Maisel” (Amazon)
“The Politician” (Netflix)

 

รางวัล Limited Series หรือ Motion Picture สำหรับโทรทัศน์ยอดเยี่ยม

ผู้ชนะรางวัล : “Chernobyl” (HBO)

“Catch-22″ (Hulu)
“Fosse/Verdon” (FX)
The Loudest Voice (Showtime)
“Unbelievable” (Netflix)

 

รางวัลนักแสดงฝ่ายหญิงยอดเยี่ยม ประเภท Limited Series หรือ Motion Picture สำหรับโทรทัศน์

ผู้ชนะรางวัล : Michelle Williams (“Fosse/Verdon”)

Kaitlyn Dever (“Unbelievable”)
Joey King (“The Act”)
Helen Mirren (“Catherine the Great”)
Merritt Wever (“Unbelievable”)

 

รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม ประเภท Limited Series หรือ Motion Picture สำหรับโทรทัศน์

ผู้ชนะรางวัล : Patricia Arquette (“The Act”)

Helena Bonham Carter (“The Crown”)
Toni Collette (“Unbelievable”)
Meryl Streep (“Big Little Lies”)
Emily Watson (“Chernobyl”)

คีย์เวิร์ด: #GoldenGlobeAwards2020