FASHION

ผู้เข้ารอบชิงรางวัลออสการ์ปีนี้ออกแล้ว มาดูกันว่าปีนี้จะมีใครได้สิทธิ์ลุ้นตุ๊กตาทอง?

นักแสดงที่คุณเชียร์และภาพยนตร์ในดวงใจเรื่องไหนบ้างที่มีลุ้น?

ฤดูกาลประกาศรางวัลของคนบันเทิงยังไม่หมดไปง่ายๆ ถ้า Oscars ยังไม่เปิดม่าน! เพราะในช่วงต้นปีแบบนี้องค์กรต่างๆ ในวงการบันเทิงต่างก็ขยันแจกรางวัลกันไม่หยุด โดยเฉพาะ Academy Awards ครั้งที่ 90 ที่ในปีนี้จะจัดขึ้นในวันที่ 4 มีนาคม 2561 ณ Dolby Theatre ลอสแองเจลิส ประเทศสหรัฐอเมริกา พร้อมพิธีกรคนเก่งอย่าง Jimmy Kimmel ที่กลับมาโฮสต์งานนี้เป็นครั้งที่ 2 แต่ก่อนที่จะไปนั่งลุ้นพร้อมชมลุคพรมแดงในวันจริง เรามาดูกันดีกว่าว่าปีนี้มีใครได้ลุ้นครองรางวัลตุ๊กตาทองบ้าง


ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

Call Me By Your Name

Darkest Hour

Dunkirk

Get Out

Lady Bird

Phantom Thread

The Post

The Shape of Water

Three Billboards Outside Ebbing, Missouri

ผู้กำกับยอดเยี่ยม

Christopher Nolan — Dunkirk

Jordan Peele — Get Out

Greta Gerwig — Lady Bird

Paul Thomas Anderson — Phantom Thread

Guillermo del Toro — The Shape of Water

บทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม 

The Big Sick — Emily V. Gordon, Kumail Nanjiani

Get Out — Jordan Peele

Lady Bird — Greta Gerwig

The Shape of Water — Guillermo del Toro, Vanessa Taylor

Three Billboards Outside Ebbing, Missouri — Martin McDonagh

บทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม

Call Me By Your Name — James Ivory

The Disaster Artist — Scott Neustadter, Michael H. Weber

Logan — Scott Frank, James Mangold, Michael Green

Molly’s Game — Aaron Sorkin

Mudbound — Virgil Williams, Dee Rees

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

Timothée Chalamet — Call Me By Your Name

Daniel Day Lewis — Phantom Thread

Daniel Kaluuya — Get Out

Gary Oldman — Darkest Hour

Denzel Washington — Roman J. Israel, Esq.

นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

Sally Hawkins — The Shape of Water

Frances McDormand — Three Billboards Outside Ebbing, Missouri

Margot Robbie — I, Tonya

Saoirse Ronan — Lady Bird

Meryl Streep — The Post

นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

Willem Dafoe — The Florida Project

Woody Harrelson — Three Billboards Outside Ebbing, Missouri

Richard Jenkins — The Shape of Water

Christopher Plummer — All the Money in the World

Sam Rockwell — Three Billboards Outside Ebbing, Missouri

นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

Mary J. Blige — Mudbound

Allison Janney — I, Tonya

Lesley Manville — Phantom Thread

Laurie Metcalf — Lady Bird

Octavia Spencer — The Shape of Water


ภาพยนตร์แอนิเมชันยอดเยี่ยม

The Boss Baby — Tom McGrath, Ramsey Naito

The Breadwinner — Nora Twomey, Anthony Leo

Coco — Lee Unkrich, Darla K. Anderson

Ferdinand — Carlos Saldanha

Loving Vincent — Dorota Kobiela, Hugh Welchman, Ivan Mactaggart

ภาพยนตร์แอนิเมชันสั้นยอดเยี่ยม

Dear Basketball — Glen Keane, Kobe Bryant

Garden Party — Victor Claire, Gabriel Grapperon

Lou — Dave Mullins, Dana Murray

Negative Space — Max Porter, Ru Kuwahata

Revolting Rhymes — Jakob Schuh, Jan Lachauer

ภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม

Abacus: Small Enough to Jail — Steve James, Mark Mitten, Julie Goldman

Faces Places — Agnès Varda, JR and Rosalie Varda

Icarus — Bryan Fogel, Dan Cogan

Last Men in Aleppo — Feras Fayyad, Kareem Abeed, Søren Steen Jespersen

Strong Island — Yance Ford, Joslyn Barnes

ภาพยนตร์สารคดีสั้นยอดเยี่ยม

Edith + Eddie — Laura Checkoway, Thomas Lee Wright

Heaven is a Traffic Jam on the 405 — Frank Stiefel

Heroin(e) — Elaine McMilion Sheldon, Kerrin Sheldon

Knife Skills — Thomas Lennon

Traffic Stop — Kate Davis, David Heilbroner

ภาพยนตร์เหตุการณ์สั้น (ไลฟ์แอ็คชั่น)

DeKalb Elementary — Reed Van Dyk

The Eleven O’Clock — Derin Seale, Josh Lawson

My Nephew Emmett — Kevin Wilson Jr.

The Silent Child — Chris Overton, Rachel Shenton

Watu Wote / All of Us — Katja Benrath, Tobias Rosen

ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม

A Fantastic Woman — Sebastián Lelio, Chile

The Insult — Ziad Doueiri, Lebanon

Loveless — Andrey Zvyagintsev, Russia

On Body and Soul — Ildikó Enyedi, Hungary

The Square — Ruben Östlund, Sweden

 


กำกับภาพยอดเยี่ยม

Blade Runner 2049 — Roger A. Deakins

Darkest Hour — Bruno Delbonnel

Dunkirk — Hoyte van Hoytema

Mudbound — Rachel Morrison

The Shape of Water — Dan Laustsen

ออกแบบงานสร้างยอดเยี่ยม

Beauty and the Beast — Sarah Greenwood, Katie Spencer

Blade Runner 2049 — Dennis Gassner, Alessandra Querzola

Darkest Hour - Sarah Greenwood, Katie Spencer

Dunkirk — Nathan Crowley, Gary Fettis

The Shape of Water — Paul Denham Austerberry, Shane Vieau, Jeff Melvin

เทคนิคสมจริงยอดเยี่ยม

Blade Runner 2049

Guardians of the Galaxy Vol. 2

Kong: Skull Island

Star Wars: The Last Jedi

War for the Planet of the Apes

ตัดต่อภาพยนตร์ยอดเยี่ยม 

Baby Driver — Paul Machliss, Jonathan Amos

Dunkirk — Lee Smith

I, Tonya — Tatiana S. Riegel

The Shape of Water — Sidney Wolinsky

Three Billboards Outside Ebbing, Missouri — Jon Gregory

ออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม 

Beauty and the Beast — Jacqueline Durran

Darkest Hour — Jacqueline Durran

Phantom Thread — Mark Bridges

The Shape of Water — Luis Sequeira

Victoria & Abdul — Consolata Boyle

แต่งหน้าและออกแบบทรงผมยอดเยี่ยม

Darkest Hour — Kazuhiro Tsuji, David Malinowski, Lucy Sibbick

Victoria & Abdul — Daniel Phillips, Lou Sheppard

Wonder — Arden Tuiten


ดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม 

Dunkirk — Hans Zimmer

Phantom Thread — Jonny Greenwood

The Shape of Water — Alexandre Desplat

Star Wars: The Last Jedi — John Williams

Three Billboards Outside Ebbing, Missouri — Carter Burwell

เพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

“Mighty River” — Mudbound, Mary J. Blige, Raphael Saadiq, Taura Stinson

“Mystery of Love” — Call Me By Your Name, Sufjan Stevens

“Remember Me” — Coco, Kristen Anderson-Lopez, Robert Lopez

“Stand Up for Something” — Marshall, Diane Warren, Lonnie R. Lynn

“This is Me” — The Greatest Showman, Benj Pasek, Justin Paul

ลำดับเสียงยอดเยี่ยม

Baby Driver — Julian Slater

Blade Runner 2049 — Mark Mangini, Theo Green

Dunkirk — Richard King, Alex Gibson

The Shape of Water — Nathan Robitaille, Nelson Ferreira

Star Wars: The Last Jedi — Matthew Wood, Ren Klyce

บันทึกเสียงยอดเยี่ยม

Baby Driver — Julian Slater, Tim Cavagin, Mary H. Ellis

Blade Runner 2049— Ron Bartlett, Doug Hemphill, Mac Ruth

Dunkirk — Mark Weingarten, Gregg Landaker, Gary A. Rizzo

The Shape of Water — Christian Cooke, Bran Zoern, Glen Gauthier

Star Wars: The Last Jedi — David Parker, Michael Semanick, Ren Klyce, Stuart Wilson

 

Source: Oscars.go.com