FASHION

เกาหลีใต้พร้อมสร้างประวัติศาสตร์ครั้งใหม่บนเวทีออสการ์ 2021 ตามรอย Parasite

เวทีประกาศรางวัลออสการ์ปี 2021 ประกาศรายชื่อผู้เข้าชิงทุกสาขาแล้วอย่างเป็นทางการ

     หลังจากที่ต้องเลื่อนจัดงานด้วยสาเหตุของวิกฤตการณ์โควิด-19 มานานพอสมควร ล่าสุดเวทีประกาศรางวัลสุดยิ่งใหญ่ของวงการภาพยนตร์ก็ได้ฤกษ์เผยวันจัดงานในวันที่ 26 เมษายน 2021 ที่จะถึงนี้ พร้อมประกาศรายชื่อผู้เข้าชิงในแต่ละสาขารางวัลออกมาให้เหล่าแฟนคลับได้ลุ้นกันแล้วอย่างเป็นทางการ ซึ่งในปีนี้ภาพยนตร์ล่ารางวัลอย่างเรื่อง "Mank" โดยผู้กำกับ David Fincher ก็เข้าชิงไปมากที่สุดถึง 10 สาขารางวัล

     ทว่าที่เหล่านักวิจารณ์ภาพยนตร์ต่างจับตามองไม่แพ้กันนั่นคือ ภาพยนตร์สัญชาติอเมริกันเรื่อง "Minari" ภาพยนตร์ดราม่าครอบครัว เล่าถึงชีวิตครอบครัวของผู้อพยพชาวเกาหลีใต้ในชนบทอเมริกา ในช่วงปี 1980 ที่กวาดรางวัลจากหลายเวทีมาแล้วก่อนหน้านี้ ซึ่งเข้าชิงออสการ์ปีนี้มากถึง 6 สาขารางวัล โดยสาขารางวัลที่ต้องติดตามคือ นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม ที่นักแสดงมากความสามารถอย่าง ยุนยูจอง วัย 73 ปีได้เข้าชิง ในฐานะของนักแสดงเกาหลีใต้คนแรกที่ถูกเสนอชื่อเข้าชิงรางวัลออสการ์ และอาจสร้างประวัติศาสตร์ครั้งใหม่ให้กับเกาหลีใต้อีกครั้ง ตามรอย Parasite ก็เป็นได้

     นอกจากนี้ยังมีภาพยนตร์อีกหลายเรื่องที่น่าจับตามองไม่แพ้กัน ไม่ว่าจะเป็น The Father หรือ Nomadland ที่การันตีรางวัลจากเวทีใหญ่ๆ มาแล้วเช่นเดียวกัน และนี่คือรายชื่อของผู้เข้าชิงออสการ์ ประจำปี 2021 จากทุกสาขารางวัลอย่างเป็นทางการ

สาขาภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

"The Father"
"Judas and the Black Messiah"
"Mank"
"Minari"
"Nomadland"
"Promising Young Woman"
"Sound of Metal"
"The Trial of the Chicago 7"

 

สาขาผู้กำกับยอดเยี่ยม

Thomas Vinterberg for "Another Round"
David Fincher for "Mank"
Lee Isaac Chung for "Minari"
Chloe Zhao for "Nomadland"
Emerald Fennell for "Promising Young Woman"

 

สาขานักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

Viola Davis, "Ma Rainey's Black Bottom"
Andra Day, "The United States Vs. Billie Holiday"
Vanessa Kirby, "Pieces Of A Woman"
Frances McDormand, "Nomadland"
Carey Mulligan, "Promising Young Woman"

 

สาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

Riz Ahmed, "Sound of Metal"
Chadwick Boseman, "Ma Rainey's Black Bottom"
Anthony Hopkins, "The Father"
Gary Oldman in "Mank"
Steven Yeun in "Minari"

 

สาขานักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

Sacha Baron Cohen, "The Trial of the Chicago 7"
Daniel Kaluuya, "Judas and the Black Messiah"
Leslie Odom Jr., "One Night in Miami"
Paul Raci, "Sound of Metal"
Lakeith Stanfield, "Judas and the Black Messiah"

 

สาขานักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

Maria Bakalova, "Borat Subsequent Moviefilm"
Glenn Close, "Hillbilly Elegy"
Olivia Colman, "The Father"
Amanda Seyfried, "Mank"
Yuh-Jung Youn, "Minari"

 

สาขาบทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม

"Borat Subsequent Moviefilm"
"The Father"
"Nomadland"
"One Night in Miami"
"The White Tiger"

 

สาขาบทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

"Judas and the Black Messiah"
"Minari"
"Promising Young Woman"
"Sound of Metal"
"The Trial of the Chicago 7"

 

สาขาเทคนิคการถ่ายภาพยอดเยี่ยม

"Judas and the Black Messiah"
"Mank"
"News of the World"
"Nomadland"
"The Trial of the Chicago 7"

 

สาขาภาพยนตร์แอนิเมชั่นยอดเยี่ยม

"Onward"
"Over the Moon"
"A Shaun the Sheep Movie: Farmageddon"
"Soul"
"Wolfwalkers"

 

สาขาภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม

"Collective"
"Crip Camp"
"The Mole Agent"
"My Octopus Teacher"
"Time"

 

สาขาดนตรีประกอบยอดเยี่ยม

"Da 5 Bloods"
"Mank"
"Minari"
"News of the World"
"Soul"

 

สาขาเพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

"Fight For You" from "Judas and the Black Messiah" (Music by H.E.R. and Dernst Emile II; Lyric by H.E.R. and Tiara Thomas)
"Hear My Voice" from "The Trial of the Chicago 7" (Music by Daniel Pemberton; Lyric by Daniel Pemberton and Celeste Waite)
"Husavik" from "Eurovision Song Contest: The Story of Fire Saga" (Music and Lyric by Savan Kotecha, Fat Max Gsus and Rickard Gransson)
"Io S (Seen)" from "The Life Ahead (La Vita Davanti a Se)" (Music by Diane Warren; Lyric by Diane Warren and Laura Pausini)
"Speak Now" from "One Night in Miami..." (Music and Lyric by Leslie Odom, Jr. and Sam Ashworth)

 

สาขาภาพยนตร์แอนิเมชั่นขนาดสั้นยอดเยี่ยม

"Burrow"
"Genius Loci"
"If Anything Happens I Love You"
"Opera"
"Yes-People"

 

สาขาภาพยนตร์ไลฟ์แอคชั่นขนาดสั้นยอดเยี่ยม

"Feeling Through"
"The Letter Room"
"The Present"
"Two Distant Strangers"
"White Eye"

 

สาขาภาพยนตร์สารคดีขนาดสั้นยอดเยี่ยม

"Colette"
"A Concerto Is a Conversation"
"Do Not Split"
"Hunger Ward"
"A Love Song for Latasha"

 

สาขาการตัดต่อภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

"The Father"
"Nomadland"
"Promising Young Woman"
"Sound of Metal"
"The Trial of the Chicago 7"

 

สาขาซาวด์ประกอบยอดเยี่ยม

"Greyhound"
"Mank"
"News of the World"
"Soul"
"Sound of Metal"

 

สาขาภาพยนตร์ต่างประเทศยอดเยี่ยม

"Another Round," Denmark
"Better Days," Hong Kong
"Collective," Romania
"The Man Who Sold His Skin," Tunisia
"Quo Vadis, Aida?," Bosnia and Herzegovina

 

สาขาเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม

"Emma"
"Ma Rainey's Black Bottom"
"Mank"
"Mulan"
"Pinocchio"

 

สาขาการแต่งหน้า และทำผมยอดเยี่ยม

"Emma"
"Hillbilly Elegy"
"Ma Rainey's Black Bottom"
"Mank"
"Pinocchio"

 

สาขาการออกแบบงานสร้างยอดเยี่ยม

"The Father"
"Ma Rainey's Black Bottom"
"Mank"
"News of the World"
"Tenet"

 

สาขาวิชวลเอฟเฟกต์ยอดเยี่ยม

"Love and Monsters"
"The Midnight Sky"
"Mulan"
"The One and Only Ivan"
"Tenet"

ข้อมูล : Variety

คีย์เวิร์ด: #Oscar93th #Oscar2021 #Mank #Minari